Sinh con tại khám đa khoa trái tuyến đạt được hưởng BHYT không?

Em có thắc mắc là em gia nhập bhyt sống công ty, địa điểm ĐKKCB tại khám đa khoa E. Dự loài kiến em về quê sinh tại cơ sở y tế đa khoa Vân Đình. Như vậy em giành được hưởng bhyt ko ạ? Em có cần xin giấy chuyển viện không ạ? Em xin cảm ơn!

*

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới Tổng đài bảo hiểm.

Bạn đang xem: Sinh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế

 Liên quan liêu đến lý lẽ về giấy gửi tuyến; chúng tôi xin support như sau:

Điều 22 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi năm 2014 quy định:

“Điều 22. Nấc hưởng bảo đảm y tế

3. Trường hợp người dân có thẻ bảo đảm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo đảm y tế thanh toán giao dịch theo nấc hưởng lý lẽ tại khoản 1 Điều này theo xác suất như sau, trừ trường hợp chế độ tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến tw là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh giấc là 60% chi tiêu điều trị nội trú từ thời điểm ngày Luật này còn có hiệu lực mang đến ngày 31 mon 12 năm 2020; 100% túi tiền điều trị nội trú từ thời điểm ngày 01 mon 01 năm 2021 vào phạm vi cả nước”.

Bên cạnh đó, theo lao lý tại Điều 27 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa thay đổi năm 2014

“Điều 27. đưa tuyến điều trị

Trường đúng theo vượt quá năng lực chuyên môn kỹ thuật thì cơ sở khám bệnh, chữa trị bệnh bảo đảm y tế có nhiệm vụ chuyển tín đồ bệnh kịp thời đến các đại lý khám bệnh, chữa trị bệnh bảo đảm y tế không giống theo cách thức về chuyển tuyến trình độ kỹ thuật”.

Xem thêm: Nhạc Phim Bản Giao Hưởng Định Mệnh Trung Quốc, Bản Giao Hưởng Định Mệnh Tập 1

Theo qui định nêu trên, người có thẻ BHYT không đến đúng chỗ khám chữa trị bệnh lúc đầu và không tồn tại giấy đưa tuyến mà điều trị nội trú thì chỉ được quỹ bảo đảm y tế thanh toán túi tiền khám bệnh, chữa bệnh dịch theo mức tận hưởng thấp hơn khi tới đúng địa điểm khám chữa trị bệnh ban đầu ghi trên thẻ.

*

Tổng đài support bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Trường hợp của bạn có nơi đăng ký khám trị bệnh lúc đầu là bệnh viện E; giả dụ sinh con tại khám đa khoa đa khoa Vân Đình mà không có giấy gửi tuyến thì được xác minh là trái đường tỉnh. Các bạn sẽ được hưởng 60% so với tầm hưởng BHYT của khách hàng khi đi đúng tuyến. Khía cạnh khác, theo giải pháp tại Điều 5 Thông bốn 14/2015/TT-BYT thì trường vừa lòng của bạn sẽ không được cấp giấy chuyển đường từ cơ sở y tế E (bệnh viện đường Trung ương) về Bệnh viện đa khoa Vân Đình (bệnh viện tuyến tỉnh).

Ngoài ra bạn cũng có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Các ngôi trường hợp hoàn lại tiền đóng góp BHYT với mức hoàn trả

Khám, chữa dịch tại BV không giống trong thuộc tỉnh đã có được BHYT thanh toán


Nếu còn vụ việc vướng mắc về BHYT; chúng ta vui lòng tương tác tới Tổng đài support bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được bốn vấn, đáp án trực tiếp.